FDI vào Việt Nam đạt 50,36 tỷ USD vốn đăng ký trong 9 tháng đầu năm 2026, tăng 76,4% so với cùng kỳ. Chế biến, chế tạo tiếp tục là điểm đến lớn nhất; vận tải, kho bãi nổi lên trong nhóm dự án mới. Tuy vậy, vốn đăng ký và vốn thực hiện là hai chỉ tiêu khác nhau, cần được đọc riêng để thấy đúng sức hút và khả năng hấp thụ đầu tư.
50,36 tỷ USD gồm những khoản nào?
Để hiểu đúng quy mô FDI vào Việt Nam, cần nhìn vào cấu phần thay vì chỉ dùng một con số tổng. Vốn cấp mới phản ánh dự án vừa được cấp phép; vốn điều chỉnh là phần tăng thêm của các dự án đã có; còn góp vốn, mua cổ phần bao gồm cả giao dịch mua lại cổ phần doanh nghiệp trong nước.
| Cấu phần | Giá trị | So với cùng kỳ | Cách đọc |
|---|---|---|---|
| Đăng ký cấp mới | 29,24 tỷ USD | Gấp 2,4 lần | 3.108 dự án; số dự án tăng 6,2% |
| Điều chỉnh tăng vốn | 14,15 tỷ USD | +25,1% | 948 lượt dự án hiện hữu tăng vốn |
| Góp vốn, mua cổ phần | 6,97 tỷ USD | +44,0% | 2.335 lượt giao dịch |
| Tổng đăng ký | 50,36 tỷ USD | +76,4% | Tổng hợp ba cấu phần trên |
Các tỷ lệ tăng trưởng được tính so với cùng kỳ năm 2025. Vốn đăng ký thể hiện quy mô cam kết theo hồ sơ đầu tư, không đồng nghĩa với vốn đã giải ngân.
Khi phân tích FDI vào Việt Nam, nên đối chiếu cả ba cấu phần đăng ký với nhịp triển khai dự án, thay vì coi toàn bộ vốn công bố là dòng tiền đã đi vào sản xuất.
Điểm đáng chú ý của FDI vào Việt Nam năm nay là tổng vốn đăng ký mới tăng nhanh hơn nhiều so với số dự án. Đây là dấu hiệu cho thấy quy mô vốn bình quân của nhóm dự án mới cao hơn; đồng thời cũng khiến số tổng nhạy hơn với một số dự án có vốn lớn. Vì vậy, nên đọc con số tăng trưởng cùng với tiến độ triển khai và mức giải ngân.
Vì sao vốn đăng ký tăng nhanh hơn số dự án?
Khoảng cách giữa tốc độ tăng vốn mới và số dự án mới là một tín hiệu đáng chú ý. Vốn đăng ký cấp mới tăng gấp 2,4 lần cùng kỳ, trong khi số dự án chỉ tăng 6,2%. Có thể hiểu rằng quy mô vốn bình quân của nhóm hồ sơ mới đã tăng đáng kể. Đây là một suy luận từ hai chỉ tiêu tổng hợp, không phải thống kê riêng về giá trị trung bình của từng dự án. Dù vậy, nó cho thấy một phần đáng kể của mức tăng đến từ các kế hoạch đầu tư lớn hơn, chứ không chỉ từ việc có thêm nhiều nhà đầu tư nhỏ.
Vốn điều chỉnh tăng thêm 14,15 tỷ USD cũng đem lại một góc nhìn khác. Đây là phần vốn các dự án đã được cấp phép trước đó đăng ký bổ sung, thường gắn với quyết định mở rộng, tăng công suất hoặc bổ sung hạng mục đầu tư. Mức tăng 25,1% cho thấy nhóm nhà đầu tư đang hiện diện tiếp tục đóng vai trò quan trọng bên cạnh các dự án mới. Khi đọc số này, cần nhớ đây vẫn là vốn đăng ký điều chỉnh; dự án có thể triển khai theo nhiều giai đoạn và tiến độ cụ thể sẽ khác nhau.
Phần góp vốn, mua cổ phần đạt 6,97 tỷ USD qua 2.335 lượt giao dịch. Những thương vụ như vậy có thể giúp nhà đầu tư tiếp cận doanh nghiệp, thị trường hoặc mạng lưới phân phối đang hoạt động. Tuy nhiên, một giao dịch mua cổ phần hiện hữu không nhất thiết làm phát sinh nhà máy mới hay bổ sung ngay công suất sản xuất. Vì vậy, quy mô vốn FDI vào Việt Nam nên được đọc qua cả ba “cửa”: dự án mới, mở rộng dự án cũ và đầu tư qua sở hữu vốn.
Cách phân tách này giúp tránh hai kết luận vội vàng. Thứ nhất, mức tăng tổng vốn không đồng nghĩa số doanh nghiệp hay số nhà máy mới cũng tăng với tốc độ tương đương. Thứ hai, vốn đăng ký lớn không tự động xác nhận dự án đã hoàn tất thủ tục đất đai, xây dựng và đưa vào vận hành. Bức tranh đáng tin cậy hơn sẽ hình thành khi số đăng ký được đặt cạnh vốn thực hiện, tiến độ dự án và khả năng kết nối với doanh nghiệp trong nước.

Chế biến, chế tạo giữ vị trí dẫn đầu
Trong nhóm vốn đăng ký mới, chế biến, chế tạo nhận 13,38 tỷ USD, tương đương 45,8%. Vận tải, kho bãi đứng thứ hai với 5,14 tỷ USD, chiếm 17,6%; các ngành còn lại đạt 10,71 tỷ USD. Đây là cách phân loại riêng cho vốn cấp mới, không phải tỷ trọng của toàn bộ 50,36 tỷ USD.
Cơ cấu này cho thấy FDI vào Việt Nam vẫn nghiêng về năng lực sản xuất, trong khi vận tải và kho bãi tạo thêm điểm nhấn trong nhóm dự án mới.
| Ngành | Vốn cấp mới | Tỷ trọng trong vốn mới | Vị trí |
|---|---|---|---|
| Công nghiệp chế biến, chế tạo | 13,38 tỷ USD | 45,8% | Dẫn đầu |
| Vận tải, kho bãi | 5,14 tỷ USD | 17,6% | Thứ hai |
| Các ngành còn lại | 10,71 tỷ USD | 36,6% | Nhiều lĩnh vực |
Tỷ trọng trong bảng tính trên tổng 29,24 tỷ USD vốn đăng ký cấp mới.
Sản xuất là trụ cột
Chế biến, chế tạo không chỉ dẫn đầu vốn đăng ký mới. Khi cộng vốn cấp mới và vốn điều chỉnh, ngành này đạt 21,82 tỷ USD, bằng 50,3% tổng vốn của hai cấu phần.
Hạ tầng logistics đáng chú ý
Vận tải, kho bãi đứng thứ hai trong vốn đăng ký mới. Diễn biến này khiến năng lực cảng, kho, kết nối giao thông và dịch vụ logistics trở thành nhóm chủ đề đáng theo dõi.
Bất động sản vẫn có quy mô lớn
Tính trên vốn mới và điều chỉnh, kinh doanh bất động sản đạt 6,94 tỷ USD, tương đương 16%. Số liệu gộp này không bao gồm giao dịch góp vốn, mua cổ phần.
Vốn thực hiện vẫn tập trung ở nhà máy
Chế biến, chế tạo chiếm 17,40 tỷ USD, tương đương 82,6% vốn FDI thực hiện. Đây là chỉ báo cho thấy hoạt động triển khai sản xuất vẫn là phần lõi của dòng vốn.
Nhìn tổng thể, FDI vào Việt Nam đang thể hiện đồng thời ba nhu cầu: mở rộng công suất nhà máy, tăng năng lực lưu chuyển hàng hóa và phát triển quỹ đất phục vụ hoạt động kinh doanh.
Chế biến, chế tạo: quy mô vốn cần đi cùng chất lượng dự án
Vị trí dẫn đầu của chế biến, chế tạo phù hợp với vai trò sản xuất của Việt Nam trong mạng lưới cung ứng khu vực. Một dự án nhà máy có thể kéo theo nhu cầu về nhà xưởng, thiết bị, điện, nước, vận tải, dịch vụ kỹ thuật và tuyển dụng lao động. Khi doanh nghiệp FDI tăng công suất, cơ hội không chỉ nằm ở bên cho thuê đất hoặc cung cấp tiện ích; các nhà cung ứng nội địa cũng có thể tham gia sâu hơn nếu đáp ứng được tiêu chuẩn về chất lượng, giao hàng, quản trị và truy xuất nguồn gốc.
Nhưng tổng vốn theo ngành không cho biết đầy đủ công nghệ mà dự án mang lại. Nhóm chế biến, chế tạo bao gồm nhiều hoạt động khác nhau, từ lắp ráp đến sản xuất linh kiện, vật liệu và thiết bị. Do đó, không nên dùng riêng con số 21,82 tỷ USD vốn mới cộng điều chỉnh để kết luận toàn bộ dòng vốn đã chuyển sang công nghệ cao. Muốn đánh giá chất lượng cần xem thêm dự án tạo ra sản phẩm gì, mức độ tự động hóa ra sao, có hoạt động nghiên cứu và đào tạo hay không, và doanh nghiệp Việt có cơ hội trở thành nhà cung cấp hay không.
Vận tải, kho bãi: nhóm tăng sức hút nhưng cần đọc đúng phạm vi
Vận tải, kho bãi đạt 5,14 tỷ USD vốn đăng ký mới, đứng thứ hai trong kỳ. Đây là tín hiệu đáng quan tâm bởi sản xuất và thương mại cần dịch vụ vận chuyển, lưu kho và phân phối đáng tin cậy. Khi quy mô hàng hóa tăng, các khâu cảng, kho, trung tâm phân phối, vận tải đường bộ và kết nối liên vùng có thể trở thành mắt xích ảnh hưởng trực tiếp đến chi phí của doanh nghiệp.
Tuy vậy, thống kê ngành vận tải, kho bãi là một nhóm rộng. Chỉ từ con số tổng chưa thể biết phần vốn thuộc loại hình nào, nằm ở địa phương nào hay tập trung vào tài sản cụ thể nào. Vì thế, tiêu đề bài có thể gọi đây là lĩnh vực nổi bật trong vốn cấp mới, nhưng nội dung nên tránh khẳng định toàn bộ số vốn là đầu tư vào cảng biển, kho thông minh hoặc logistics công nghệ cao nếu không có dữ liệu dự án chi tiết.
Bất động sản: tách bất động sản công nghiệp khỏi con số toàn ngành
Trong nhóm vốn mới và điều chỉnh, kinh doanh bất động sản đạt 6,94 tỷ USD. Mức này cho thấy lĩnh vực vẫn có quy mô đáng kể trong danh mục đầu tư, song thống kê tổng ngành không tự chia riêng khu công nghiệp, nhà ở, văn phòng, du lịch hay những loại hình khác. Bởi vậy, khi diễn giải số liệu, nên gọi đúng tên nhóm “kinh doanh bất động sản” và không mặc định toàn bộ vốn là dành cho nhà xưởng hoặc khu công nghiệp.
Với bất động sản phục vụ sản xuất, giá trị đầu tư phụ thuộc nhiều vào khả năng đưa đất vào khai thác đúng hạn, kết nối hạ tầng và bảo đảm nguồn điện, nước. Với các loại hình khác, triển vọng còn tùy vào nhu cầu thuê hoặc mua, khả năng huy động vốn và khung pháp lý của dự án. Một bài phân tích thị trường tốt nên đặt con số FDI cạnh những điều kiện này, thay vì xem vốn đăng ký như một chỉ báo chắc chắn về nhu cầu cuối cùng.

Vốn thực hiện: thước đo cần đặt cạnh vốn đăng ký
Vốn FDI thực hiện tại Việt Nam đạt 21,07 tỷ USD trong 9 tháng, tăng 12,1% và là mức cao nhất của cùng kỳ kể từ năm 2022. Trong đó, chế biến, chế tạo đạt 17,40 tỷ USD; kinh doanh bất động sản đạt 1,59 tỷ USD; sản xuất và phân phối điện, khí đốt, hơi nước và điều hòa không khí đạt 723,4 triệu USD.
Từ cam kết đến vận hành: những mắt xích quyết định
Để một kế hoạch vốn trở thành hoạt động sản xuất, nhà đầu tư cần hoàn thiện nhiều bước nối tiếp nhau. Dự án phải có mặt bằng phù hợp, thủ tục được xử lý đúng tiến độ, nguồn điện và nước đáp ứng được công suất, đồng thời có đường kết nối để đưa nguyên liệu vào và hàng hóa ra thị trường. Nếu một mắt xích chậm, phần vốn đăng ký có thể chưa chuyển thành nhà xưởng hoặc thiết bị trong kỳ thống kê đó.
Khả năng tuyển dụng và giữ lao động có kỹ năng cũng ảnh hưởng đến lựa chọn địa điểm. Với những dự án đòi hỏi kỹ thuật, doanh nghiệp phải cân nhắc nguồn nhân lực tại chỗ, cơ sở đào tạo, năng lực của nhà cung cấp dịch vụ và thời gian cần thiết để ổn định dây chuyền. Vì thế, cạnh tranh thu hút FDI vào Việt Nam ngày càng gắn với chất lượng hệ sinh thái tại từng địa phương, chứ không chỉ là ưu đãi hay giá thuê đất.
Một điểm khác cần theo dõi là mức độ liên kết với khu vực doanh nghiệp trong nước. Nếu doanh nghiệp Việt có thể cung cấp linh kiện, bao bì, vận tải, bảo trì, phần mềm hoặc dịch vụ chuyên môn, tác động lan tỏa của dự án sẽ rộng hơn. Nếu phần lớn đầu vào phải nhập khẩu và nhà đầu tư vận hành một chuỗi khép kín, quy mô vốn vẫn có thể lớn nhưng cơ hội lan tỏa sang các doanh nghiệp nội địa sẽ hạn chế hơn.
Đó là lý do bài toán đánh giá không dừng ở “bao nhiêu tỷ USD đã đăng ký”. Cần quan sát dự án có triển khai đúng kế hoạch, tuyển dụng, tạo đơn hàng cho nhà cung cấp trong nước, đóng góp xuất khẩu và nâng cấp kỹ năng lao động hay không. Các câu trả lời này cần thời gian và dữ liệu vận hành, nhưng chúng giúp phân biệt dòng vốn tạo năng lực dài hạn với dòng vốn chủ yếu làm tăng quy mô trên hồ sơ.
Với FDI vào Việt Nam, khoảng cách giữa vốn đăng ký và vốn thực hiện không tự động cho thấy dự án chậm tiến độ. Tuy nhiên, để đánh giá chất lượng dòng vốn, cần theo dõi thêm việc giải ngân, tiến độ xây dựng, nhu cầu đất công nghiệp, khả năng cung ứng điện và mức độ tham gia của doanh nghiệp trong nước vào chuỗi cung ứng.

Những nhà đầu tư mới nổi bật
Xét theo vốn đăng ký cấp mới, Singapore dẫn đầu trong 79 quốc gia và vùng lãnh thổ có dự án mới tại Việt Nam, với 9,26 tỷ USD, chiếm 31,7%. Hàn Quốc đứng thứ hai với 5,70 tỷ USD; Luxembourg đạt 4,99 tỷ USD; tiếp theo là Hồng Kông, Trung Quốc và Nhật Bản.
Ở góc độ đối tác, FDI vào Việt Nam có nguồn đăng ký mới tập trung đáng kể tại Singapore và Hàn Quốc, bên cạnh các nhà đầu tư lớn khác trong khu vực.
Các thứ hạng này chỉ xét vốn đăng ký cấp mới, không đại diện cho tổng vốn đầu tư lũy kế của từng đối tác. Khi đánh giá FDI vào Việt Nam, cách tách phạm vi như vậy giúp tránh nhầm dòng vốn mới với quy mô hiện diện dài hạn.

Triển vọng cuối năm: theo dõi điều gì?
Đà đăng ký tích cực tạo thêm nguồn dự án cho các năm tiếp theo, nhưng đánh giá triển vọng FDI vào Việt Nam không nên chỉ dựa vào mức tăng 76,4%. Ba chỉ báo đáng quan sát trong quý IV là vốn thực hiện có duy trì đà tăng hay không, các dự án quy mô lớn có chuyển sang xây dựng và vận hành đúng tiến độ hay không, và khả năng đáp ứng hạ tầng có theo kịp nhu cầu sản xuất hay không.
Ở giai đoạn tới, sức cạnh tranh của FDI vào Việt Nam sẽ phụ thuộc nhiều hơn vào tốc độ chuẩn bị mặt bằng, độ ổn định của nguồn điện, chất lượng logistics và khả năng kết nối nhà cung cấp nội địa.
Chế biến, chế tạo tiếp tục có lợi thế nhờ nền tảng sản xuất và mạng lưới cung ứng hiện hữu. Với logistics, cơ hội đầu tư phụ thuộc vào kết nối cảng, đường bộ, đường sắt, kho bãi và tốc độ hoàn thiện hạ tầng. Với bất động sản công nghiệp, yếu tố quyết định không chỉ là quỹ đất mà còn là điện, nước, thủ tục và khả năng tuyển dụng lao động.
Để dòng vốn FDI vào Việt Nam tạo tác động sâu hơn, chất lượng dự án cũng quan trọng như quy mô: công nghệ, năng suất, đào tạo nhân lực, liên kết nhà cung cấp trong nước và tiêu chuẩn môi trường sẽ quyết định phần giá trị ở lại nền kinh tế.
Cơ hội và rủi ro cần đặt cạnh nhau
Đà tăng của vốn đăng ký mở ra cơ hội cho các địa phương có quỹ đất công nghiệp, hạ tầng giao thông và nguồn lao động phù hợp. Doanh nghiệp cung ứng trong nước có thể chuẩn bị năng lực để tham gia chuỗi mua hàng; đơn vị phát triển nhà xưởng có thể đánh giá nhu cầu thuê; còn doanh nghiệp logistics có thể tìm kiếm dịch vụ gắn với các cụm sản xuất. Đây là cơ hội tiềm năng, không phải doanh thu chắc chắn: mỗi nhóm cần kiểm tra nhu cầu thực tế và tiến độ dự án tại thị trường mình phục vụ.
Rủi ro thứ nhất là tập trung quá nhiều vào những dự án có quy mô vốn lớn. Khi một vài hồ sơ ảnh hưởng đáng kể đến số tổng, biến động đăng ký theo tháng hoặc theo quý có thể mạnh dù số lượng dự án thay đổi ít. Rủi ro thứ hai là tiến độ thực hiện không theo kịp kế hoạch do vướng mặt bằng, thủ tục, hạ tầng hoặc điều kiện thị trường. Rủi ro thứ ba là vốn đến nhưng chưa tạo nhiều liên kết nội địa nếu doanh nghiệp trong nước thiếu năng lực đáp ứng tiêu chuẩn của nhà đầu tư.
Cũng cần nhìn nhận rằng nhà đầu tư có nhiều lựa chọn trong khu vực. Chi phí vận hành, chất lượng hạ tầng, khả năng dự đoán chính sách và tốc độ giải quyết thủ tục đều ảnh hưởng đến quyết định đầu tư tiếp theo. Vì vậy, số liệu 9 tháng là một ảnh chụp về dòng vốn được ghi nhận trong kỳ; nó chưa đủ để khẳng định Việt Nam đã giữ chắc mọi dự án tương lai hoặc đã giải quyết xong các điểm nghẽn cạnh tranh.
Đối với người đọc và doanh nghiệp, có thể theo dõi bốn tín hiệu trong các kỳ công bố tiếp theo: vốn thực hiện có tiếp tục tăng; các dự án lớn có đi vào xây dựng; vốn tăng thêm của nhà đầu tư hiện hữu có duy trì; và lĩnh vực, địa bàn thu hút vốn có đa dạng hơn hay không. Nếu vốn thực hiện tiếp tục mở rộng cùng với các chỉ báo liên kết sản xuất, đây sẽ là bằng chứng thuyết phục hơn về sức hấp thụ của nền kinh tế so với chỉ nhìn vào tổng đăng ký.
Câu hỏi thường gặp
1. FDI vào Việt Nam 9 tháng năm 2026 đạt bao nhiêu?
Tổng vốn đầu tư nước ngoài đăng ký đạt 50,36 tỷ USD, tăng 76,4% so với cùng kỳ. Số này gồm vốn cấp mới, vốn điều chỉnh tăng thêm và góp vốn, mua cổ phần.
2. Ngành nào thu hút vốn đăng ký mới nhiều nhất?
Công nghiệp chế biến, chế tạo đứng đầu với 13,38 tỷ USD, chiếm 45,8% tổng vốn đăng ký mới trong 9 tháng.
3. Vận tải, kho bãi thu hút bao nhiêu vốn?
Ngành vận tải, kho bãi nhận 5,14 tỷ USD vốn đăng ký cấp mới, tương đương 17,6% tổng vốn mới và đứng thứ hai.
4. Vốn FDI đăng ký có phải vốn đã giải ngân?
Không. Vốn đăng ký phản ánh vốn được cấp phép, điều chỉnh hoặc ghi nhận qua góp vốn, mua cổ phần. Vốn thực hiện là khoản vốn đã được triển khai theo thống kê trong kỳ.
5. Vốn FDI thực hiện 9 tháng đạt bao nhiêu?
Vốn FDI thực hiện ước đạt 21,07 tỷ USD, tăng 12,1% so với cùng kỳ và là mức cao nhất của 9 tháng kể từ năm 2022.
6. Nhà đầu tư nào đứng đầu về vốn đăng ký mới?
Singapore đứng đầu với 9,26 tỷ USD, chiếm 31,7% vốn đăng ký cấp mới; Hàn Quốc đứng thứ hai với 5,70 tỷ USD.
Kết luận
FDI vào Việt Nam đang có một kỳ đăng ký tăng mạnh, với chế biến, chế tạo giữ vai trò trung tâm và vận tải, kho bãi trở thành nhóm đáng chú ý. Con số 50,36 tỷ USD cho thấy quy mô cam kết; còn 21,07 tỷ USD vốn thực hiện và tiến độ dự án mới cho biết dòng vốn chuyển thành hoạt động kinh tế ra sao. Hai chỉ tiêu cần được theo dõi song song.
